Bạn chọn game, thích game, đánh giá độ thành công của game dựa theo tiêu chí nào ?

yukihana_1006

Moderator
Moderator
Reaction score
451
Credits
0
[MENTION=12860]kirihamasaki[/MENTION] : WoF nghe cô Yuki bảo dễ ợt àh, mỗi tội dài thôi =)))) (hãy tin cổ vì cổ ghét stat mà vẫn chiến được hết game :v)
Mình thích art của cả Kyokai no Shirayuki và Sweet Clown (nhưng thích SC hơn) :v
T ko ghét stat, chỉ vì t lười thôi, và art, hồi trc tui chơi bất cứ game nào eng mà tui rớ được, sau khi chơi được game Jap, tui đã kén cá chọn canh ==> nên game stat từ từ nằm trong xó của tui, mặc dù cũng có art đẹp đó. Nhưng vướng vô đóng game Jap thoát không được.
Tiếp WoF, mới đầu t chơi tưởng rắc rối lắm chứ, sau khi chơi thấy cũng chả đến nỗi nào, cày đủ điều kiện là được GE như thường, bỏ hết mấy cái nv phụ đi là được. Tui tính quay lại mấy game tăng stat như Nicole, dandelion, hay game girlish love revolution, nhưng thời gian không cho tui rớ :(.

AkiraKamishiro

Trap Cadet
Reaction score
56
Credits
227
Chọn game thì theo tiêu chí Art = Plot > Nhạc + Seiyuu > System
- Art và Plot là song hành với nhau nên chỉ cần 1 trong hai quá lệch pha mình sẽ thấy hơi khó chịu
Art quá xấu thì phải nói là khó có cảm tình mà cố chơi được lâu thậm chí cả khi plot có hay kinh hồn đi nữa bởi cái đập vào mặt mà đã gây chán nản thế rồi thì còn đâu tâm trạng để tìm hiểu cái plot.
- Art đẹp lung linh nhưng nội dung nhảm, sida thì còn không thể chấp nhận được. Mình hay gọi những game này là Chân-Dài-Nhưng-Não-Phẳng. Gặp loại này là vứt luôn, không quan tâm gì nữa bởi chơi mấy game như này nhiều khi cảm thấy mệt, buồn ngủ và phí thời gian. Game hành động or MMORPG thì cốt truyện có dở tí nhưng gameplay hay, đồ họa đk, hệ thống quest, boss thử thách, thú vị thì còn bù được (VD: Mirror's Edge và Mirror's Edge Catalyst: Hai game này thì phải gọi là cực thất bại trong việc khiến người chơi hiểu được cốt truyện, nói thật phần một mình chơi mà thấy cốt truyện của nó nhàm không thể tả, sang phần 2 cũng không khá hơn nhưng được cái là đồ họa đẹp, gameplay thú vị và phần 2 vẫn phát huy được điều này). Chứ VN mà plot dở thì không gì cứu chữa được hết. Nhân vật cũng rất quan trọng, nếu như mình không kiếm được anh zai nào đạt tiêu chuẩn thì dù đạt tất cả yêu cầu trên cũng sẽ bị xếp sau or trì hoãn vô thời hạn.

- Tiếp theo là nhạc nhẽo và chất giọng của Seiyuu. Nhạc mà dở thì sẽ tạo hiệu ứng khá khó chịu cho người chơi. Trước đây mình chơi có chơi qua game Gyakuten Yoshiwara ~Ougiya Hen~, nhạc của nó phải gọi là gây cảm giác rất khó chịu, nhiều khi còn không phù hợp ngữ cảnh game cho lắm lại còn nghe như đấm vào tai khiến mình rất khó chịu thậm chí là có khi mình bỏ headset ra không thèm nghe nữa do game đó cũng không có Seyiuu lồng mà ngồi nghe (không biết có phải do mình khó tính hay không =)) ). Seiyuu thì không đòi hỏi cao lắm, chỉ cần giọng phù hợp với nhân vật mình lồng, nghe hay hay tí và có tí kích thích khi lồng mấy đoạn sexy time =)). Chứ nhân vật một đằng, Seiyuu lồng một nẻo thì thôi xong, anh có đẹp trai, bá đạo như nào em cũng xin kiếu =))

- Cuối cùng là System, mình không quan trọng cái này lắm bởi nếu game đã đạt tất cả các yêu cầu trên thì System dù có hơi sida cũng không làm khó được mình, thậm chí nếu mấy cái mini game hay, chém giết các kiểu, thử thách người chơi một tí, hợp ý là có khi mình mê mini game hơn cái Otome đang chơi kiểu như "lúc đầu chơi mini game vì nó sau đó thành chơi nó vì cái mini game hay". Mình chơi Hana Awase lúc đầu thì mình học hơi bài hoa là vì nó đến khi phát hiện trò bài hoa trong mini game dễ ẹc nên mình cũng có phần thấy thoải mái hơn chút, vì nếu giống bài hoa 100% thì chắc mình tạch vì không thể nào nhớ hết được đống Yaku =)). Sau khi chơi một thời gian thì mình phải gọi là nghiện cmnr cái mini game, chơi chỉ mong đến đoạn đập nhau để quẩy cái mini game. Mỗi tội mình thấy các nhân vật trong game khá yếu mà mình vì nghiện nên cày cho cấp nhân vật lên rất trâu thế là kể cả boss cuối Goutou mình chỉ cần koi koi 3 phát trong lần đầu tiên là ổng còn tí máu gần dẹo, damage của ổng thì sida, chém nhiều khi thanh máu của mình còn chẳng thèm hụt đi tí nào, thắng dễ dàng nên thỉng thoảng thấy hơi thất vọng kiểu mình kì vọng ổng mạnh thế rồi mà hóa ra cũng yếu.

Last edited:

Bánh

Hoping for better year
Super Members
Reaction score
801
Credits
31
T ko ghét stat, chỉ vì t lười thôi, và art, hồi trc tui chơi bất cứ game nào eng mà tui rớ được, sau khi chơi được game Jap, tui đã kén cá chọn canh ==> nên game stat từ từ nằm trong xó của tui, mặc dù cũng có art đẹp đó. Nhưng vướng vô đóng game Jap thoát không được.
Tiếp WoF, mới đầu t chơi tưởng rắc rối lắm chứ, sau khi chơi thấy cũng chả đến nỗi nào, cày đủ điều kiện là được GE như thường, bỏ hết mấy cái nv phụ đi là được. Tui tính quay lại mấy game tăng stat như Nicole, dandelion, hay game girlish love revolution, nhưng thời gian không cho tui rớ :(.
Revolution siêu tốn thời gian, khuyên cô không nên rớ :v còn Nicole và Dandelion thì t cày rất lẹ nên cô có thể chơi tụi nó làm khoảng thở trước khi pick game Jap khác :v

nemo0203

Member
Reaction score
1
Credits
0
Theo mình thì Plot>System>Art>Seiyuu. Nếu một game có cốt truyện hay thì bất chấp mọi khó khăn để chơi :)) System cũng khá quan trọng vì nếu rắc rối quá cũng sẽ làm nản người chơi. Có lẽ mình không khắt khe về mảng Art với Seiyuu lắm nên game nào cũng thấy Art đẹp + Voice hay :188:

Sibyl

Girl Scout
Reaction score
250
Credits
10
Về việc chọn game

• Với một cái đứa bị cuồng giọng như mình thì điều kiện tiên quyết là seiyuu. Game mà có chim biển là vĩnh biệt không hẹn ngày gặp lại. Nếu game có chức năng tắt giọng từng nhân vật thì may ra mình sẽ xem xét :v
  • Tiếp đến là art. Phục cô Bánh sát đất, mấy game kiểu như Frozen Essence là mình sẽ nhìn bìa rồi next luôn, bất chấp plot có hay cỡ nào mà minh họa ba chấm thì cũng không lên mood được
  • Lúc chọn game mình không quan tâm plot hay đánh giá của người khác :v Mình chỉ tin mình thôi. Nên game chỉ cần có nội dung mình thấy thú vị, thì dù dân tình chê lên chê xuống mình cũng sẽ chui đầu vào
Hầu hết mình đều thích những game đã chơi (trừ thứ nào buồn ngủ quá thôi). Tuy nhiên game có vị trí đặc biệt trong mình thì khá ít, chủ yếu thiên về plot và thông điệp của tác giả

• Game có nội dung ấn tượng, nghĩa là nó đọng lại tí gì đó trong mình (bad end tàn bạo chẳng hạn :v ). Cốt truyện liên kết, đừng có plothole lộ liễu quá.
  • Và thông điệp phải rõ ràng, khiến mình thay đổi suy nghĩ về một việc gì đó chẳng hạn
  • Art phải đẹp lung linh lóng lánh đến mức muốn ngắm nhìn mãi không thôi
Độ thành công của game thì phụ thuộc doanh số bán ra thôi, mình không có số liệu nên miễn bình luận :v

[MENTION=11316]AkiraKamishiro[/MENTION] Mình thì không ưa mấy cái mini game trong Hana Awase :v Ngồi một chỗ đọc chữ sướng hơn.

Mà bạn thấy Gotou ở đâu thế? Cha nội đó chưa lộ diện mà =))))))))))))

AkiraKamishiro

Trap Cadet
Reaction score
56
Credits
227
[MENTION=3947]Sibyl[/MENTION]: Anh zai tóc dài màu đen cuối game ý
Bố tự xưng là Queen gì đó, giọng hơi gay gay
Người lập khế ước với ông của Mizuchi răng nếu cho ổng Senki thì đổi lại sẽ cho Mizuchi trăng thật trong mắt
Ổng cũng chính là anh chụp ảnh người nước ngoài Walter
có con em tóc màu xanh lục làm tay sai á

Last edited:

Bánh

Hoping for better year
Super Members
Reaction score
801
Credits
31
[MENTION=3947]Sibyl[/MENTION] : *vẫy tay kiểu hoa hậu* cám ơn =))) Thực ra còn có cô chinen cũng chơi game đó với t này :v (không biết còn ai nữa không nhỉ)
T xuất thân từ otome eng, cái thuở game eng đẹp thì hiếm như gì, game JP thì chịu thua vì ngôn ngữ nên t không kén cá chọn canh được, riết rồi quen ấy mà =))

Sibyl

Girl Scout
Reaction score
250
Credits
10
[MENTION=3947]Sibyl[/MENTION]: Anh zai tóc dài màu đen cuối game ý
Bố tự xưng là Queen gì đó, giọng hơi gay gay
Người lập khế ước với ông của Mizuchi răng nếu cho ổng Senki thì đổi lại sẽ cho Mizuchi trăng thật trong mắt
Ổng cũng chính là anh chụp ảnh người nước ngoài Walter
có con em tóc màu xanh lục làm tay sai á
thằng khốn. Và chim biển again.

Và nó không phải Gotou, chỉ là tay sai thôi.

Nếu muốn đấu với trai mạnh thì kể từ playthrough thứ hai, bạn có thể thách đấu với các trai trong dàn harem để leo lên hạng nhất trong BXH. Đồng thời unlock scene :v

[MENTION=3593]Bánh[/MENTION] Chẳng lẽ cô không bao giờ nhìn CG rồi hỏi: "Đậu xanh trai xấu thế này mà gái cũng chơi được hà?" hay là "Gái có để ý ngón tay thằng này dài bất thường không?" hoặc là "Mắt gái to bằng nửa cái mặt như thế thì chắc nhìn tốt lắm nhỉ"...? =))))))))))))))))))))

AkiraKamishiro

Trap Cadet
Reaction score
56
Credits
227
[MENTION=3947]Sibyl[/MENTION]: Giọng ổng cũng đâu đến nỗi sida mà sao cô ghét quá vậy. Tuôi thấy giọng ổng nó bựa bựa gay gay nghe vui tai phết mà =))

Ginko

Otaku Wannabe
Reaction score
239
Credits
0
Nếu chọn thì thứ tự của mình sẽ là Plot = System > Art > Seiyuu
Đơn giản vì theo mình otome game nói chung - dù có stat hay minigame, vẫn sẽ có một lượng text nhất định cần đọc, nếu plot sida thì thôi hỏng hết cái game, dẹp. Xếp ngang hàng là system. Mình không phải là sợ minigame hay stat, vì mình chơi chủ yếu là game Eng, mà game Eng thì minigames và stats có cả núi, thậm chí còn có dạng rpg, hầu hết đều khá dễ (hơi ngốn thời gian) lol. Nhưng mình hy vọng giữa plot game và cái system thể hiện nó phải bổ sung cho nhau, mình không thích kiểu đọc chưa được bao nhiêu thì lại ngồi cày stat cả thế kỷ để được coi event tiếp theo, hoặc là nhét quá nhiều stat, minigame hay những thứ cần làm khác khiến cho quá trình đọc bị đứt quãng và tụt mood. Tới khi vượt qua hết đống cần làm đó thì quá nản để quan tâm plot nó về phương nao (hay thậm chí nó vốn chả có plot, nếu gỡ cái system ra thì cái game đó là trash) :v
Và...mình cũng có lịch sử bỏ game vì system sida...
Tiếp theo là art, chơi game nghĩa là mình sẽ phải đối diện với cái hình ảnh của game đó từng phút giây, mình không đủ kiên nhẫn để bị hấp diêm mắt trong thời gian dài. Bản thân việc chơi game đã đủ hại mắt rồi :sheep: Mình coi trọng art nhưng không đặt yêu cầu quá cao, art đẹp lạ vẫn okay, mình thích những gì khác lạ nhưng phải ĐẸP hoặc nằm trong phạm vi chấp nhận được. Xấu lạ thì bye. Người ngoài hành tinh thì hãy về với hành tinh của mình :sheep:
Again, mình chủ yếu chơi Eng nên không quan trọng seiyuu =)) Có thì quá tốt, không có cũng okay =)) Seiyuu dở thì tắt voice ngồi tự thẩm. Mình sẽ không nhét nó lên trên những thằng plot hay art, vì bản thân nó không thể cứu dù chỉ là một trong hai thằng kia. :187: